Tuesday, May 24, 2022
Homeआरोग्यगर्भाशयाचा कर्करोग का होतो? त्याची लक्षणे आणि प्रतिबंधात्मक उपाय जाणून घ्या

गर्भाशयाचा कर्करोग का होतो? त्याची लक्षणे आणि प्रतिबंधात्मक उपाय जाणून घ्या

शरीराचा भाग ज्यामध्ये पेशी असामान्यपणे वाढतात. तो त्या भागाचा कर्करोग म्हणून ओळखला जातो. कर्करोग हे जागतिक स्तरावर मृत्यूचे दुसरे प्रमुख कारण आहे. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने प्रकाशित केलेल्या अहवालानुसार, सध्या जगभरात दरवर्षी 10 दशलक्ष नवीन कॅन्सरचे रुग्ण आढळतात. त्याच वेळी, भारतात दरवर्षी 16 दशलक्ष नवीन कर्करोगाशी संबंधित प्रकरणे नोंदवली जातात.

WHO च्या या अहवालानुसार भारतात सुमारे 7,84,800 लोकांचा कर्करोगामुळे मृत्यू होतो. डब्ल्यूएचओच्या नवीन अंदाजानुसार, भारतातील प्रत्येक 10 भारतीयांपैकी एकाला त्यांच्या आयुष्यात कर्करोग होण्याची शक्यता आहे आणि 15 पैकी एकाचा कर्करोगामुळे मृत्यू होऊ शकतो. भारतात होणारे सहा मुख्य कर्करोग म्हणजे स्तनाचा कर्करोग, तोंडाचा कर्करोग, गर्भाशयाचा कर्करोग, फुफ्फुसाचा कर्करोग, कोलन कर्करोग आणि कोलोरेक्टल कर्करोग. दुसरीकडे, गर्भाशयाचा कर्करोग हा स्त्रियांमध्ये होणारा कर्करोग आहे. गर्भाशयाच्या कर्करोगात महिलांच्या अंडाशयात कर्करोगाच्या पेशी तयार होऊ लागतात.

हेही वाचा  युरोपियन देशात कोरोना नंतर Monkeypox चा वाढला धोका, भारत सरकारने दिल्या मार्गदर्शक सूचना

डिम्बग्रंथि कर्करोग हा एक आजार आहे ज्यामध्ये आपल्या शरीरातील पेशी असामान्यपणे वाढू लागतात आणि त्यांची संख्या वाढून ट्यूमर बनते. जेव्हा ही गाठ फुटते आणि संपूर्ण शरीरात पसरते तेव्हा या अवस्थेला कर्करोग म्हणतात. अंडाशयाच्या आत सुरू होणाऱ्या पेशींच्या अनियंत्रित वाढीमुळे स्त्रियांमध्ये गर्भाशयाचा कर्करोग होतो.

त्याची सुरुवात अंडाशयापासून होते. स्त्रियांमध्ये आढळणाऱ्या प्रजनन ग्रंथींना अंडाशय म्हणतात. ते पुनरुत्पादनासाठी अंडी तयार करते. ही अंडी फॅलोपियन ट्यूबच्या मदतीने गर्भाशयात जातात. ही फलित अंडी गर्भाशयात प्रवेश करतात आणि भ्रूण बनतात. अंडाशयाच्या कर्करोगाची लक्षणे, कारणे, प्रकार आणि प्रतिबंध करण्याच्या पद्धती जाणून घेऊया-

गर्भाशयाच्या कर्करोगाची कारणे

तज्ज्ञांच्या मते, ज्या महिलांनी कधीही गर्भधारणा केली नाही त्यांना गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा धोका जास्त असतो. त्याच वेळी, ज्या स्त्रिया त्यांच्या आयुष्यात कधीही गर्भनिरोधक घेत नाहीत त्यांना देखील गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा धोका जास्त असतो. मासिक पाळी लवकर सुरू होणे आणि खूप उशीरा रजोनिवृत्ती, घटलेली प्रजनन क्षमता, वाढते वय, आनुवंशिकता, स्त्रीबीजांची संख्या, जास्त लठ्ठपणा आणि स्तनाच्या कर्करोगाच्या रुग्णांनाही गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा धोका असतो.

हेही वाचा  मंकीपॉक्स व्हायरस म्हणजे काय ? फैलाव कसा होतो ?

गर्भाशयाच्या कर्करोगाचे प्रकार

 1. एपिथेलियल डिम्बग्रंथि कर्करोग
 2. फॅलोपियन ट्यूब कर्करोग
 3. बॉर्डरलाइन डिम्बग्रंथि ट्यूमर
 4. डिम्बग्रंथि टेराटोमा
 5. प्राथमिक पेरीटोनियल कर्करोग
 6. अंडाशयातील ग्रॅन्युलोसा ट्यूमर

गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा टप्पा

पहिला टप्पा: महिलांसाठी पहिला टप्पा जास्त धोकादायक नाही. यामध्ये कर्करोगाच्या पेशी अंडाशयापर्यंत मर्यादित असतात.
स्टेज 2: दुसऱ्या टप्प्यात, कर्करोग एंडोमेट्रिओड कार्सिनोमामध्ये पसरलेला असू शकतो.
स्टेज 3: तिसऱ्या टप्प्यापर्यंत, कर्करोगाच्या पेशी पोटात पसरल्या आहेत.
स्टेज 4: या स्टेजमध्ये, कर्करोगाच्या पेशी पोटाच्या बाहेर किंवा इतर अवयवांमध्ये पसरल्या आहेत. या टप्प्यावर आल्यावर डॉक्टरांना उपचार करणे खूप अवघड आहे.

गर्भाशयाच्या कर्करोगाची लक्षणे

 • असामान्य योनि स्राव
 • अपचनाच्या तक्रारी
 • न खाल्ल्याशिवाय पोट भरल्यासारखे वाटते
 • पाठ किंवा ओटीपोटात वेदना
 • खालच्या शरीरात वेदना
 • मल पास करण्यास त्रास होत आहे
 • सेक्स दरम्यान वेदना
 • बद्धकोष्ठतेची तक्रार
 • वारंवार मूत्रविसर्जन
 • पोटदुखी
हेही वाचा  मंकीपॉक्स व्हायरसची महाराष्ट्रात भीती, राज्य शासनाने नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे केले जारी

गर्भाशयाच्या कर्करोगासाठी प्रतिबंधात्मक उपाय काय आहेत?

संतुलित आणि पौष्टिक आहार घ्या, नियमित व्यायाम करा, तंबाखूचे सेवन टाळा, वजन संतुलित ठेवा, गर्भधारणेचे वेळेवर नियोजन करा आणि बाळाला स्तनपान करा, रजोनिवृत्तीनंतर हार्मोन रिप्लेसमेंट थेरपीमुळे गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा धोकाही कमी होतो. तज्ज्ञांच्या मते, या गोष्टी लक्षात ठेवून आणि काही खबरदारी घेतल्यास कॅन्सरचा धोका कमी करता येतो.

गर्भाशयाच्या कर्करोगाचा शोध कसा घ्यावा (ओव्हेरियन कॅन्सरसाठी चाचणी)

 • CBC (संपूर्ण रक्त गणना)
 • कर्करोग प्रतिजन 125 स्तरांसाठी चाचणी
 • एचसीजी पातळी चाचणी
 • अल्फा-फेटोप्रोटीन चाचणी
 • मूत्रपिंड चाचणी
 • बायोस्कोपी
 • इमेजिंग चाचणी
 • मेटास्टेसिस चाचणी
 • गर्भाशयाच्या कर्करोगाची तपासणी इतर पद्धतींनी केली जाते.
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments