Tuesday, May 24, 2022
Homeआरोग्यभारतात आतापर्यंत 47 लाख लोकांचा कोरोनामुळे मृत्यू झाला आहे

भारतात आतापर्यंत 47 लाख लोकांचा कोरोनामुळे मृत्यू झाला आहे

जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) म्हटले आहे की भारतात कोरोना संसर्गामुळे 47 लाख लोकांचा मृत्यू झाला आहे. ही संख्या भारत सरकारच्या अधिकृत आकडेवारीपेक्षा सुमारे 10 पट अधिक आहे. त्याच वेळी, भारत सरकारने WHO च्या आकडेवारीच्या सत्यतेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे.
भारताने म्हटले आहे की WHO द्वारे वापरल्या जाणार्‍या विविध गणिती मॉडेल्सची वैधता आणि डेटाचे पद्धतशीर संकलन संशयास्पद आहे. भारत सरकार जागतिक आरोग्य सभा आणि इतर बहुपक्षीय मंचावर या मुद्द्यावर आक्षेप नोंदवेल.

डब्ल्यूएचओच्या एका अहवालात असा अंदाज आहे की दोन वर्षांत जगभरात सुमारे 15 दशलक्ष लोकांनी एकतर कोरोना विषाणूच्या संसर्गामुळे किंवा आरोग्य यंत्रणेवर झालेल्या परिणामामुळे आपला जीव गमावला. देशांनी दिलेल्या अधिकृत आकडेवारीनुसार हे सहा दशलक्ष मृत्यूंच्या दुप्पट आहे. आग्नेय आशिया, युरोप आणि अमेरिकेत सर्वाधिक मृत्यू झाले आहेत.

हेही वाचा  Smartphone Tips: डेटा Delete करुन सुद्धा स्मार्टफोन स्लो चालत असेल तर, 'या' सोप्पी टिप्स नक्की वापरुन पाहा

अहवालानुसार भारतात कोविडमुळे ४७ लाख मृत्यू झाले आहेत. हे अधिकृत आकडेवारीच्या 10 पट आहे आणि जागतिक स्तरावर कोविडमुळे झालेल्या मृत्यूच्या जवळपास एक तृतीयांश आहे. WHO ने अंदाजासाठी ‘अतिरिक्त मृत्यू’ पद्धत वापरली आहे. याचा अर्थ साथीच्या रोगापूर्वी एखाद्या क्षेत्राचा मृत्यू दर किती होता. म्हणजेच त्या भागात सर्वसाधारणपणे किती लोकांचा मृत्यू होतो आणि साथीच्या आजारानंतर त्या भागात किती लोकांचा मृत्यू झाला. या आकडेवारीत थेट कोविडमुळे नव्हे तर कोविडच्या प्रभावामुळे मृत्यूमुखी पडलेल्यांचाही समावेश आहे. त्या लोकांप्रमाणेच, ज्यांना उपचारासाठी रुग्णालयात दाखल करता आले नाही आणि त्यांचा मृत्यू झाला.

हेही वाचा  Best Laptops: अवघ्या २५ हजारांच्या बजेटमधील 'हे' आहेत बेस्ट लॅपटॉप्स, ऑफिसच्या कामासाठी होईल उपयोग

डब्ल्यूएचओच्या मते, अधिक मृत्यूंच्या बाबतीत भारतासोबत रशिया, इंडोनेशिया, अमेरिका, ब्राझील, मेक्सिको आणि पेरू या देशांचा समावेश आहे. कमी मृत्युदर असलेल्या देशांमध्ये चीनचा समावेश आहे, जो अजूनही शून्य कोविड धोरणाचे पालन करत आहे. डब्ल्यूएचओ प्रमुख टेड्रोस अधानम गेब्रेयसस यांनी हा आकडा गंभीर असल्याचे म्हटले आहे. ते म्हणाले की, भविष्यातील आरोग्य आणीबाणीचा सामना करण्यासाठी देशांनी त्यांच्या क्षमतांमध्ये अधिक गुंतवणूक करण्यास प्रवृत्त केले पाहिजे.

भारताने आक्षेप घेतला

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, गणितीय मॉडेल्सच्या आधारे उच्च मृत्युदराचा अंदाज घेण्यासाठी WHO ने स्वीकारलेल्या पद्धतीवर भारताने सातत्याने आक्षेप घेतला आहे. “या मॉडेलच्या कार्यपद्धती, कार्यपद्धती आणि परिणामांवर भारताचा आक्षेप असूनही, WHO ने भारताच्या चिंतेची पुरेशी दखल न घेता अतिरिक्त मृत्यूचा अंदाज जारी केला आहे,” असे निवेदनात म्हटले आहे. भारताने डब्ल्यूएचओला असेही सूचित केले होते की भारतासाठी अतिरिक्त मृत्यू संख्या प्रक्षेपित करण्यासाठी गणितीय मॉडेलचा वापर केला जाऊ शकतो, भारताचे रजिस्ट्रार जनरल ऑफ इंडिया (RGI) द्वारे नागरी नोंदणी प्रणाली (CRS) द्वारे प्रकाशित केलेल्या प्रामाणिक डेटाची उपलब्धता पाहता हे केले जाऊ नये.

हेही वाचा  सोलापूरात तब्बल एक कोटींचा गुटखा जप्त, पोलिसांचा मोठा छापा
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments