Tuesday, May 24, 2022
Homeआरोग्यकोरोनाच्या काळात मानसिक दडपणाचा सामना करणारी मुले, तणावाखाली असण्याची लक्षणे आणि ते...

कोरोनाच्या काळात मानसिक दडपणाचा सामना करणारी मुले, तणावाखाली असण्याची लक्षणे आणि ते टाळण्याचे उपाय जाणून घ्या?

देशभरात कोरोनाचा जर कोणावर नकारात्मक परिणाम होत असेल, तर ती मुले आहेत, अनेकदा बालपण खेळ आणि मौजमजेने भरलेले असते, मात्र गेल्या २ वर्षात मुलांवर खूप मानसिक दडपण दिसून येत आहे. हसत हसत रडणारी मुलं आता ओरडू लागली आहेत. ओमक्रोन या कोरोनाच्या नवीन प्रकाराचा धोका मुलांना सतावत आहे.कोरोनाचा सर्वात जास्त परिणाम कोणाला दिसला असेल तर तो लहान मुलांचा. वास्तविक, मुलांचे शिक्षण पूर्वी शाळेत व्हायचे, पण कोरोनामुळे आता सर्व काही ऑनलाइन होत आहे. अशा परिस्थितीत मुलांना मानसिक समस्यांना सामोरे जावे लागत आहे.

मुले घरात चिडचिड होतात

हेही वाचा  मंकीपॉक्स व्हायरस म्हणजे काय ? फैलाव कसा होतो ?

मुंबईत राहणाऱ्या शर्मा कुटुंबालाही कोरोनाच्या काळात मानसिक दबावाचा सामना करावा लागत आहे. आजेश शर्मा नावाच्या वडिलांनी सांगितले की, त्यांच्या 11 वर्षाच्या मुलासह त्यांच्या कुटुंबावर कोरोनाचा परिणाम झाला आहे. कोरोनापूर्वी जिथे मुल शाळेत शिकताना आणि मित्रांसोबत मस्ती करताना आनंदी असायचे, तिथे आता घरात कैद होऊन चिडचिडे झाले आहेत.डॉ.सागर मुंदरा म्हणाले की, मनोचिकित्सक देखील मुलांच्या मानसिक आरोग्यावर होणारा परिणाम ही समस्या म्हणून पाहतात. मुंबईतील मानसशास्त्रज्ञ सागर मुंधरा यांनी कोरोनाचा प्रभाव स्पष्ट केला लहान मुलांवर बरेच काही दिसून येत आहे. मुलांमध्ये अनेक गोष्टींचा ताण पडत आहे, त्यामुळे त्यांच्या मानसिक आरोग्यावर वाईट परिणाम होत आहेत.

मुलांना व्यस्त ठेवण्यासाठी पालकांनी लक्ष द्यावे

हेही वाचा  मंकीपॉक्स व्हायरसची महाराष्ट्रात भीती, राज्य शासनाने नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे केले जारी

अशा परिस्थितीत पालकांनी मुलांना गुंतवून ठेवायला हवे, त्यासाठी त्यांनी स्वतः सकारात्मक विचार करणे गरजेचे आहे. पालकांनी स्वतःला शांत ठेवण्यासाठी मार्ग शोधणे आवश्यक आहे. त्यांना त्यांच्या दैनंदिन क्रियाकलापांमध्ये सुसूत्रता आणणे आवश्यक आहे जेणेकरून ते मुलांसाठी योग्य वेळ काढू शकतील, जे लोक तणावाचा सामना करू शकत नाहीत, त्यांनी कुटुंबाची काळजी घेणे आवश्यक आहे,मित्र किंवा व्यावसायिकांकडून मदत घ्यावी.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments