Tuesday, May 24, 2022
HomeLifestyleगुगल डूडलने साजरा केला देशातील पहिल्या मुस्लिम महिला शिक्षिका फातिमा शेख यांचा...

गुगल डूडलने साजरा केला देशातील पहिल्या मुस्लिम महिला शिक्षिका फातिमा शेख यांचा जयंती दिवस

9 जानेवारी 1831 रोजी पुण्यात जन्मलेल्या शेख यांना देशातील पहिल्या मुस्लिम महिला शिक्षिका म्हणून ओळखले जाते. तिने, सहकारी समाजसुधारक ज्योतिराव फुले आणि सावित्रीबाई फुले यांच्यासमवेत, 1848 मध्ये स्वदेशी ग्रंथालयाची सह-स्थापना केली, ही भारतातील मुलींसाठीची पहिली शाळा होती, असे म्हटले आहे.

“ती तिचा भाऊ उस्मान सोबत राहत होती आणि खालच्या जातीतील लोकांना शिक्षित करण्याचा प्रयत्न केल्यामुळे या जोडप्याला बेदखल केल्यानंतर भावंडांनी फुलेंसाठी त्यांचे घर उघडले. वाचनालय शेख यांच्या छताखाली उघडले. येथे, सावित्रीबाई फुले आणि फातिमा शेख यांनी उपेक्षित दलित आणि मुस्लिम महिला आणि मुलांना शिकवले ज्यांना वर्ग, धर्म किंवा लिंग यावर आधारित शिक्षण नाकारण्यात आले होते,”

शेख ‘सत्यशोधक समाज’ (सत्यशोधक समाज) च्या चॅम्पियन होत्या – दलित समुदायांना शैक्षणिक संधी उपलब्ध करून देण्यासाठी फुलेंनी केलेली समानता चळवळ – आणि त्यांनी घरोघरी जाऊन तिच्या समुदायातील सदस्यांना स्वदेशी शिकण्यासाठी आमंत्रित केले. भारतीय जातिव्यवस्थेच्या कडकपणापासून वाचण्यासाठी ग्रंथालय उभे केले. सत्यशोधक चळवळीत सामील असलेल्यांना अपमानित करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या प्रबळ वर्गाकडून तिला मोठा प्रतिकार झाला, परंतु शेख आणि त्यांचे सहकारी टिकून राहिले.

भारत सरकारने 2014 मध्ये उर्दू पाठ्यपुस्तकांमध्ये तिची व्यक्तिरेखा इतर यशस्वी भारतीय शिक्षकांसह वैशिष्ट्यीकृत करून तिच्या कामगिरीवर नवीन प्रकाश टाकला.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments