Tuesday, May 24, 2022
HomePopular Postsनोकरी सोडल्यानंतर UPSC ची तयारी सुरू केली, सलग 5 वेळा अपयशी ठरले,...

नोकरी सोडल्यानंतर UPSC ची तयारी सुरू केली, सलग 5 वेळा अपयशी ठरले, अपयशानंतर अशाप्रकारे IAS बनला!!!..

केंद्रीय लोकसेवा आयोगाची परीक्षा (UPSC exam) सर्वात कठीण परीक्षांपैकी एक आहे आणि दरवर्षी लाखो उमेदवार परीक्षा देतात, परंतु काही मोजक्याच उमेदवारांना यश मिळते. मात्र, नापास होऊनही असे अनेक विद्यार्थी आहेत, जे आशा सोडत नाहीत आणि नागरी सेवांचे स्वप्न पूर्ण झाल्यानंतरच थांबतात. अशीच एक कथा आहे IAS अधिकारी नमिता शर्मा यांची, ज्यांना सुमारे 7 वर्षांच्या प्रदीर्घ संघर्षानंतर यश मिळाले.

▪️UPSC साठी चांगली नोकरी सोडला आहे
नमिता शर्मा यांचे सुरुवातीचे शिक्षण दिल्लीत झाले. बारावीनंतर नमिताने इलेक्ट्रॉनिक्स आणि कम्युनिकेशनमध्ये अभियांत्रिकीची पदवी मिळवली आणि बीटेक केल्यानंतर आयबीएममध्ये नोकरी मिळाली. तिने काही वर्षे सॉफ्टवेअर इंजिनिअर म्हणून काम केले, पण ती तिच्या कामावर खूश नव्हती आणि तिने नागरी सेवांची तयारी करण्याचा निर्णय घेतला. यूपीएससीची तयारी करण्यासाठी त्याने नोकरी सोडण्याचा निर्णय घेतला.

हेही वाचा  दुदैवी! पती-पत्नीवर वाघाचा हल्ला; पत्नीचा मृतदेह मिळाला, पती बेपत्ता

▪️5 अपयशानंतरही आशा सोडली नाही:-
यूपीएससी परीक्षा उत्तीर्ण होण्यासाठी नमिता शर्माने 7 वर्षे संघर्ष केला आणि पाच वेळा अपयशी झाल्यानंतरही हार मानली नाही आणि केवळ तिच्या शेवटच्या प्रयत्नात यश मिळवले. जेव्हा नमीताने पहिल्यांदा UPSC ची परीक्षा दिली, तेव्हा ती पूर्व परीक्षा सुद्धा देऊ शकली नाहीयानंतर, तिने पुन्हा परीक्षा देण्याचा निर्णय घेतला आणि तिची तयारी सुरू ठेवली, जरी ती दुसऱ्या, तिसऱ्या आणि चौथ्यांदा पूर्व परीक्षा उत्तीर्ण करू शकली नाही. नमिताला पाचव्या प्रयत्नात यश मिळाले आणि मुलाखतीची फेरी गाठली, पण तिचे नाव अंतिम यादीत आले नाही.
नमिताला सहाव्यांदा यश मिळाले
सलग पाच वेळा अपयशी होऊनही नमिता शर्मा निराश झाली नाही आणि तिने स्वत: ला सकारात्मक ठेवत सहाव्यांदा परीक्षा देण्याचा निर्णय घेतला. नमीताने तिच्या सहाव्या प्रयत्नासाठी खूप मेहनत केली आणि यावेळी तिला यश मिळाले. त्याने अखिल भारतात 145 वा रँक मिळवला आणि आयएएस अधिकारी होण्याचे त्याचे स्वप्न पूर्ण केले.

हेही वाचा  ना बृजभूषण यांचा समाचार, ना उद्धव ठाकरेंच्या 'मुन्नाभाई' ला प्रत्युत्तर; राज'गर्जना' नरमली?

▪️नमिता सलग 5 वेळा नापास का झाली?
डीएनएच्या अहवालानुसार, नमिता शर्मा यांनी सांगितले की अपयशाचे सर्वात मोठे कारण चुकीच्या दिशेने तयारी होते. ते म्हणाले, ‘मी पदवी उत्तीर्ण झाल्यानंतर सर्व सरकारी परीक्षा देण्यास सुरुवात केली आणि या काळात मी यूपीएससीमध्ये माझे सुरुवातीचे प्रयत्न परीक्षेबद्दल न कळता पूर्ण केले.’

हेही वाचा  अयोध्या दौरा स्थगित का केला?, राज ठाकरेंच्या भाषणातला शब्द न शब्द जसाच्या तसा...

▪️यूपीएससी इच्छुकांना सल्ला
नमिता शर्मा यांच्या मते, UPSC मध्ये यश मिळवण्यासाठी चांगली रणनीती आणि वेळ व्यवस्थापन खूप महत्वाचे आहे. आपण परीक्षा उत्तीर्ण करण्यात यशस्वी न झाल्यास निराश होऊ नका. दररोज स्वतःला सुधारण्यावर लक्ष केंद्रित करा. तुमची स्पर्धा फक्त तुमच्याशी आहे. प्रत्येक दिवस चांगला आणि चांगला होतो. हा तुमचा प्रयत्न आहे यावर विश्वास ठेवा. प्रीलिम्स ही या दीर्घ युद्धाची फक्त सुरुवात आहे ते आपण जिंकू.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments